Xử phạt thế nào nếu xây nhà mà không xin giấy phép xây dựng?

Tôi muốn hỏi nếu chúng tôi không xin giấy phép xây dựng mà cứ xây nhà thì sẽ bị xử phạt thế nào?

[email protected]

Trả lời:
giấy phép xây dựng
Hành vi xây nhà ở riêng lẻ trong khu đô thị khi chưa có
giấy phép xây dựng sẽ bị xử phạt

Theo quy định tại Điểm b) Khoản 5 và Khoản 12 Điều 15 Nghị định số 139/2017/NĐ-CP về việc xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở quy định mức xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về trật tự xây dựng:

"5. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

12. Đối với hành vi quy định tại khoản 5 Điều này mà đang thi công xây dựng thì xử lý như sau:

a) Lập biên bản vi phạm hành chính và yêu cầu tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm dừng thi công xây dựng công trình;

b) Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính, tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm phải làm thủ tục đề nghị cơ quan có thẩm quyền điều chỉnh hoặc cấp giấy phép xây dựng;

c) Hết thời hạn quy định tại điểm b khoản này, tổ chức, cá nhân vi phạm không xuất trình với người có thẩm quyền xử phạt giấy phép xây dựng hoặc giấy phép xây dựng được điều chỉnh thì bị áp dụng biện pháp buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm".

Căn cứ theo quy định trên, nếu chưa có giấy phép xây dựng mà tiến hành xây nhà ở riêng lẻ trong khu đô thị thì mức xử phạt là phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng. Ngoài ra, có thể còn buộc phải tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm.

Luật gia Phạm Hằng
Công ty Luật TNHH YouMe

Nguồn: tinbatdongsan.com