Có phải xin giấy phép khi xây nhà cấp 4 ở quê?

(Trần Hồng)

Trả lời:
xây nhà cấp 4
Những công trình được miễn giấy phép xây dựng đã được quy định cụ thể. Ảnh minh họa: Internet

Những công trình được miễn giấy phép xây dựng đã được quy định tại Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng năm 2014. Cụ thể, những công trình này gồm:

"a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;

b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;

d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

đ) Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

e) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;

h) Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

i) Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;

k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa".

Đối với những công trình được miễn giấy phép xây dựng tại các điểm b, d, đ và i khoản này, chủ đầu tư phải đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để thông báo thời điểm khởi công và hồ sơ thiết kế xây dựng, phục vụ việc theo dõi, lưu hồ sơ.

Cũng theo quy định tại Điều 41 Luật Xây dựng, UBND xã có trách nhiệm tổ chức công bố quy hoạch xây dựng xã và điểm dân cư nông thôn.

Như vậy, trong trường hợp này, nếu UBND xã nơi quê bạn chưa công khai quy hoạch xây dựng quy hoạch phát triển đô thị; quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt và thôn quê bạn không nằm trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa thì người dân ở đó không phải xin phép xây dựng khi xây nhà ở riêng lẻ.

Luật sư Nguyễn Văn Thịnh
Văn phòng Luật sư số 5 Hà Nội

Nguồn: tinbatdongsan.com